
NAMNA TAMTHILIA INAVYOWEZA KUTUMIWA 
KUFUNDISHA USHAIRI KATIKA SHULE ZA UPILI: 

UCHUNGUZI KIFANI WA KAUNTI NDOGO YA 
TESO KASKAZINI, BUSIA KENYA

Hillary Mauka Mukoya, Misiko Wasike, Edwin 
Masinde na Deborah Nanyama Amukowa



1.0 Utangulizi

• Makala haya yanahusu namna tamthilia inavyoweza kutumiwa kufundisha
ushairi katika shule za upili nchini Kenya

• Tamthilia na ushairi ni tanzu za fasihi ambazo zinafundishwa na kutahiniwa
katika shule za upili katika karatasi ya tatu (102/3) nchini Kenya.

• Tamthilia ni utungo ulioandikwa au usioandikwa ambao unalieleza na
kuliweka wazo linalotendeka mbele ya hadhira na ni moja kati ya tanzu
kubwa na muhimu za fasihi na si rahisi kuonyesha tofauti zilizopo kati ya
tamthilia na tanzu nyingine za fasihi kwa sababu tanzu hizi huingiliana.

• Ushairi ni sanaa ya lugha ambayo inaeleza wazo kwa njia ya mkato na kwa
namna inayoteka hisia za msomaji au msikilizaji; ni sanaa ya vina
inayopambanuliwa kama nyimbo, mashairi na tenzi.



1.2 Suala la Utafiti

• Taasisi ya Elimu ya Kenya inapendekeza kuwa mbinu ya mwelekeo
mseto itumike katika ufundishaji wa somo la Kiswahili mathalani
masomo ya lugha na fasihi yafundishwe kwa pamoja ili wanafunzi
wayachangamkie. Tafiti nyingi zimefanywa kuhusu utanzu mmoja
kutumika kuwasilisha mawazo katika utanzu mwingine, hivyo basi
mwelekeo mseto umezingatiwa. Japo mbinu ya mwelekeo mseto
imezingatiwa pakubwa na wataalam mbalimbali, pana haja ya kufanya
utafiti kuhusu namna tamthilia inavyoweza kutumiwa kufundisha
ushairi katika shule za upili nchini Kenya.



1.3 Malengo ya Utafiti

1.3.1 Lengo Kuu la Utafiti
• Utafiti huu ulichunguza namna tamthilia inavyoweza kutumiwa kufundisha

ushairi katika shule za upili nchini Kenya.
1.3.2 Malengo Mahususi
• Utafiti ulilenga;
• Kueleza namna tamthilia inavyotumiwa kufundisha mtindo katika ushairi.
• Kubainisha matumizi ya tamthilia katika ufundishaji wa muundo wa

ushairi.
• Kuonyesha namna tamthilia inavyotumiwa kufundisha maudhui katika

ushairi.



1.3.3 Maswali ya Utafiti

Utafiti huu ulilenga kujibu maswali yafuatayo;
• Ni kwa namna gani tamthilia inavyoweza kutumiwa kufundisha

mtindo katika ushairi?
• Tamthilia inatumika vipi kufundisha muundo wa ushairi?
• Je, maudhui katika ushairi yanafundishwa vipi kwa kutumia tamthilia?



1.4 Umuhimu wa Utafiti

• Utafiti huu utawasaidia walimu wa shule za upili kuboresha zaidi ufundishaji wa ushairi.
• Utafiti huu utatoa mwelekeo mpya katika ufundishaji wa ushairi.
• Ni utafiti utakaozua mbinu ya ziada katika ufundishaji wa ushairi.
• Ni utafiti ambao utatoa mchango katika taaluma ya elimu na lugha kwa kuongezea mbinu

moja zaidi ya kufundisha.
• Ni utafiti ambao utakuwa wa manufaa kwa asasi zinazowaandaa walimu kwa kuwa

utachangia katika kuboresha zaidi maandalizi yao kuhusu mwelekeo mseto wa
ufundishaji wa fasihi.

• Utafiti huu utawafaa waandishi kwa kuwa utawaongezea mbinu zaidi ya kufundishia
ushairi.

• Utafiti huu utazua ilhamu ya wanafunzi ya kuchangamkia ushairi kwa kuwa ufundishaji
wa tanzu mbili za fasihi utatendeka kwa pamoja na hivyo basi kuwa na ujifunzaji bora wa
ushairi.



1.5 Sababu za Kuchagua Mada

• Kiswahili ni somo la lazima katika shule za upili nchini Kenya.
• Wizara ya Elimu ya Kenya inapendekeza matumizi ya mbinu ya

mwelekeo mseto katika ufundishaji wa somo la Kiswahili. 
• Matumizi ya utanzu mmoja kufundisha utanzu mwingine ni miongoni

mwa mbinu ibuka za kufundisha ambazo zinachangamkiwa katika
shule za upili. 

• Pana haja ya kutafiti mbinu zaidi za kufundishia ushairi ili kuboresha
zaidi ufundishaji miongoni mwa walimu.



1.6 Upeo na Mipaka ya Utafiti

• Utafiti huu ulizingatia sifa za tamthilia katika ufundishaji wa ushairi. Sifa hizo ni
mtindo, muundo na maudhui.

• Utafiti huu ulilenga kueleza namna tamthilia inavyotumika kufundisha mtindo
katika ushairi, kubainisha matumizi ya tamthilia katika ufundishaji wa muundo wa
ushairi na kuonyesha namna tamthilia inavyotumika kufundisha maudhui katika
ushairi.

• Utafiti huu ulijikita katika mihimili mitatu ya nadharia ya utanzu ambayo ni: tanzu
huibua muundo wa kazi fulani ya fasihi na kufanya kazi hiyo ieleweke kwa urahisi
sana, matumizi ya utanzu mwingine huwafanya wasomaji au wapokezi kuwa na
ilhamu zaidi kuliko kuwapa kila wanachotarajia na watu hupata msisimko zaidi
kunapotumika utanzu mwingine ambao umejaa burudani.

• Tamthilia zilizotumiwa katika utafiti huu ni: Kifo Kisimani (Mberia 2001),
Mstahiki Meya (Arege 2009) na Kigogo (Kea 2016).



1.7 Misingi ya Kinadharia
• Utafiti huu uliongozwa na nadharia ya utanzu. iliyoaosisiwa na Boas (1940).
• Nadharia hii ilitumiwa katika anthropolojia wakati wa Boas katika kuchunguza

lugha asilia ya Marekani. Nadharia ya utanzu ni kama kundi, aina, namna au
mtindo wa utendaji wenye kuwasiliana ambao huelezwa, huainishwa na
kujulikana kuwa ni mali ya kundi husika. Nadharia ya utanzu katika kipindi cha
urasimi ililenga kuwekea tanzu mipaka. Hii ni tofauti na nadharia ya kipindi hiki
ambayo mara nyingi inaelezea tanzu zilizopo na sifa zao bila kuziwekea sheria
zozote na mipaka yoyote.

• Nadharia hii ina mihimili ifuatayo:Tanzu nyingi zinapotumika katika matini fulani
huchangia pakubwa kueleweka kwa maudhui.

• Matumizi ya utanzu mwingine huwafanya wasomaji au wapokezi kuwa na ilhamu
zaidi kuliko kuwapa kila wanachotarajia.

• Watu hupata msisimko zaidi kunapotumika utanzu mwingine ambao umejaa
burudani.



2.0 Mbinu za Utafiti

• 2.1 Muundo wa Utafiti.
• Utafiti ulitumia muundo wa kimaelezo. Utafiti wa kimaelezo ni utafiti

ambao hulenga kueleza hali ya jambo jinsi lilivyo.
• Utafiti huu ulieleza namna tamthilia inavyoweza kutumiwa kufundisha

mtindo katika ushairi.
• Vilevile ulibainisha matumizi ya tamthilia katika ufundishaji wa

muundo wa ushairi.
• Utafiti huu pia ulionyesha namna tamthilia inavyoweza kutumiwa

kufundisha maudhui katika ushairi.



2.2 Eneo la Utafiti

• Utafiti huu ulifanywa katika Kaunti Ndogo ya Teso Kaskazini, Kaunti
ya Busia, nchini Kenya.

• Kaunti Ndogo hii ina jumla ya shule thelathini (30) ambazo
zimegawika katika shule za wavulana, shule za wasichana na shule za
mseto. Eneo hili lina shule moja ya wavulana, shule nne za wasichana
na shule ishirini na tano (25) za mseto.

• Eneo hili lilichaguliwa kwa sababu ni miongoni mwa maeneo
yanayofundisha fasihi ya Kiswahili na watafitiwa walipatikana kwa
urahisi na kwa muda mfupi, hivyo basi watafitiwa walifanikisha
shughuli ya kupata data za kutosha kuhusu namna tamthilia
inavyoweza kutumiwa kufundisha ushairi.



2.3 Usampulishaji

• Utafiti huu ulitumia mbinu ya utabakishaji. Shule zilizoshiriki katika
utafiti ziliteuliwa kwa kutumia usampulishaji wa kitabaka kwa
matabaka yafuatayo: shule za wavulana, shule za wasichana na shule
za mseto.

• Sampuli ya kimakusudi ilitumiwa kuteua walimu kwa sababu hao ndio
walio na mamlaka ya kufundisha. Walimu wanaofundisha kidato cha
tatu ndio waliolengwa katika utafiti huu. Utafiti huu ulimlenga
mwalimu mmoja katika kila shule zilizoteuliwa.

• Kaunti Ndogo ya Teso Kaskazini ina shule thelathini (30), hivyo basi
asilimia thelathini (30%) ilizingatiwa kuteua shule tisa (9) na hivyo
basi kuteua walimu tisa (9) ambao walishiriki katika utafiti huu.



2.4 Mbinu za Kukusanya Data

• 2.4.1 Usaili
• Mtafiti alitumia mbinu hii kuwasaili walimu wanaofundisha Kiswahili katika

kidato cha tatu katika eneo la Teso Kaskazini. Mbinu hii ilitumiwa kwa sababu
iliwezesha utafiti huu kuwa na data za kutosha.

• 2.4.2 Uchunzaji
• Mbinu hii ilitumiwa katika utafiti kuchunza stakabadhi za walimu kama vile

andalio la somo, maazimio ya kazi na hifadhi za kazi ili kuthibitisha tu mbinu
walizozitumia walimu kufundishia ushairi.



2.4.3 Uchanganuzi na Uwasilishaji wa Data

• Data ilikusanywa kwa kutumia mbinu ya usaili na uchunzaji. Data iliainishwa kwa
misingi ya malengo ya utafiti.

• Data zilizopatikana kwa kutumia mbinu ya usaili na uchunzaji na ambazo zilikuwa
ni za kimaelezo, zilichanganuliwa kwa kutumia maelezo na mifano; maelezo
kuhusu namna data hizo zilivyopatikana yalitolewa. Mifano iliambatishwa kwa
maelezo kuhusu data zilizokusanywa kutoka kwa watafitiwa.

• Data za kitakwimu zilizopatikana zilichanganuliwa kwa kukokoteza na kisha
kuwasilishwa kwa njia ya majedwali.



3.0 Matokeo ya Utafiti
3.1 Namna Tamthilia Inavyotumiwa Kufundisha Mtindo Katika Ushairi
• Watafitiwa hawa walisema kwamba ndani mwa tamthilia kulikuwa na nyimbo

ambazo zilikuwa na mtindo, hivyo basi mwalimu anapofundisha mtindo wa
tamthilia anakuwa katika nafasi nzuri pia ya kufundisha mtindo wa nyimbo kwa
wakati uo huo. Utafiti katika tamthilia ya Kifo Kisimani pia uliafikiana na
maelezo ya watafitiwa.

• Watafitiwa hawa waliposailiwa walieleza kuwa tamthilia ilikuwa na mashairi huru
ambayo yalikuwa na mtindo; hii ina maana kuwa mtindo wa ushairi
ungefundishwa wakati mwalimu anapofundisha tamthilia. Maelezo yao
yaliafikiana na utafiti katika tamthilia ya Mstahiki Meya.

• Watafitiwa walieleza kwamba tamthilia ilikuwa katika nafasi nzuri ya kutumiwa
kufundishia mtindo katika mashairi ya arudhi. Utafiti ulirejelea tamthilia ya
Kigogo kwa ajili ya kupata mfano wa shairi la arudhi lililokuwa na mtindo.



3.2 Matumizi ya Tamthilia Katika Ufundishaji
wa Muundo wa Ushairi

• Watafitiwa walisema kwamba mwalimu anapofundisha mtindo katika
ushairi anaweza kutumia tamthilia ili kuwabainishia wanafunzi namna
muundo ulivyotumika katika utanzu wa ushairi. Maelezo yao yaliafiki
utafiti katika tamthilia ya Kigogo.

• Watafitiwa walisema kuwa mashairi huru yalibainika katika tamthilia za
Kiswahili na hivyo basi mwalimu alikuwa na uwezo wa kutumia tamthilia
kufundishia muundo wa mashairi hayo huru. Maelezo yao watafitiwa
yaliafikiana na utafiti katika tamthilia ya Mstahiki Meya.

• Wasailiwa walieleza kuwa muundo katika utanzu wa ushairi unaweza
kufundishwa kwa kutumia tamthilia. Hii ni kwa sababu tamthilia ilikuwa na
mashairi ya arudhi ambayo yalidhihirisha muundo wa ushairi. Maelezo yao
watafitiwa yaliafikiana na utafiti katika tamthilia ya Kigogo.



3.3 Namna Tamthilia Inavyotumika
Kufundisha Maudhui Katika Ushairi

• Watafitiwa walisema kwamba tamthilia inaweza kutumika kufundishia maudhui
katika nyimbo. Maudhui yalipatikana katika nyimbo zilizowekwa katika tamthilia.
Maelezo yao watafitiwa yaliafikiana na utafiti katika tamthilia ya Kigogo.

• Wasailiwa walieleza kuwa tamthilia inaweza kutumiwa kufundishia maudhui
katika mashairi huru yanayobainika katika tamthilia husika. Maelezo yao
yaliafikiana na utafiti katika tamthilia ya Mstahiki Meya.

• Watafitiwa walieleza kuwa maudhui katika mashairi ya arudhi yalipatikana katika
tamthilia. Maudhui yaliyopatikana katika mashairi ya arudhi yaliyokuwa ndani
mwa tamthilia yangefundishwa kwa pamoja na hivyo basi kueleweka sawasawa.
Maelezo haya yaliafikiana na utafiti katika tamthilia ya Kigogo.



4.0 Hitimisho

• Utafiti huu ulihusu namna tamthilia inavyoweza kutumiwa kufundisha
ushairi katika shule za upili nchini Kenya kwa kuzingatia malengo
matatu mahususi ambayo ni: kueleza namna tamthilia inavyotumiwa
kufundisha mtindo katika ushairi, kubainisha matumizi ya tamthilia
katika ufundishaji wa muundo wa ushairi na kuonyesha namna
tamthilia inavyotumiwa kufundisha maudhui katika ushairi.



5.0 Mapendekezo

Mapendekezo ya utafiti huu ni kuwa:
• Usetaji katika ufundishaji na ujifunzaji uweze kutiliwa maanani na

walimu wanapofundisha Kiswahili.
• Kando na tamthilia na ushairi, tanzu zingine za fasihi zionyeshe

namna zinavyoweza kutumiwa kwa pamoja wakati wa ufundishaji na
ujifunzaji.

• Tafiti zionyeshe umuhimu wa ufundishaji wa tanzu mbili kwa pamoja.



Shukrani!


